
TAARIFA YA KATA YA IWIJI 

UTANGULIZI 

Kata ya Iwiji inapatikana ndani ya Mkoa wa Mbeya Wilaya ya Mbeya katika ukanda wa chini 

wa milima ya Umalila, upande wa mashariki inapakana na Wilaya ya Ilenje, na Magharibi 

inapakana na Wilaya ya Mbozi, Kusini Mbeya Vijijini ambazo ni kata za Isuto, Ilembo na kwa 

upande wa kasikazini inapatikana na Kata ya Itale ambayo ipo Wilaya ya Ileje mkoa wa Songwe. 

Kata ya Iwiji inajumla ya Vijiji vitatu ambayo ni Kijiji cha Iwiji, Isende na Izumbwe II ambapo 

Vijiji hivi vinajumla ya vitongoji 26 kama vinavyooneshwa hapa chiniambavyo  vinaunda Kata 

hii ya Iwiji. Ifuatayo ni orodha ya Vitongoji kama inayoonekana kwenye jedwali hapa chini;- 

JINA LA KATA JINA LA KIJIJI MAJINA YA VITONGOJI 

IWIJI 

IWIJI Iwiji, Ipasa, Mabula, Tambalale, Soweto, Ntinga, Magowe, 
Mtukula na Vimetu 

ISENDE Isende, Masala, Nachingungwe, Klashi, Shihola, Shinandala na 
Luma 

IZUMBWE II 
Shilanzi, Hayende, Ileya A, Ileya, Chawama, Sayuma, Kafule, 
Ikese, Rupamba na Songwe 

 

Asili ya watu 

Kata ya Iwiji inayo jumla ya makabila matatu ambayo ni Wamalila, Wandali pamoja na 

Wanyiha. 

Viongozi ngazi ya Kata ni kama ifuatavyo 

Kata ya Iwiji inaongozwa na Kamati ya Maendeleo ya Kata (KAMAKA) ambapo mwenyekiti 

wa kamati hiyo ni diwani na katibu wake ni mtedaji wa kata (WEO) 

1. Diwani ni Mhe. shimiwa Thomas Michael Kibona 

2. WEO ni   Speratus C. Bamuhiga 

Ikama ya watumishi  

Kata ya Iwiji inajumla ya watumishi 57 ambao ni kama ifuatavyo;- 

Na. IDARA CHEO IDADI JUMLA 

1 UTAWALA 
WEO 1 

4 
VEO 3 

2 ELIMU 
MSINGI 27 

44 
SEKONDARI 17 

3 KILIMO NA MIFUGO 
WAEO 1 

3 
VAEO 2 

4 AFYA 
MGANGA 2 

6 
NESI 4 

JUMLA KUU 57 



 

Vyanzo vya mapato 

Kata ya Iwiji vyanzo vyake vya mapato ni Kilimo cha msimu, Pamoja na gulio ambalo 

linafanyika  kila Jumamosi ya juma, Kijiji cha Iwiji  ndipo gulio linapatikana. 

Shughuli za kiuchumi 

Shughuli za kiuchumi zinazoendeshwa katika kata ya Iwiji ni uzalishaji wa kilimo pamoja na 

mifugo, kama inavyooneshwa kwenye majedwali hapo chini: 

Wastani wa Uzalishaji wa Kilimo cha Chakula kwa Mwaka 

MAZAO YA CHAKULA Ha. TANI 
MAHINDI 1199.1 2098.4 

MAHARAGE 468.55 253.01 

VIAZI MVIRINGO 89.2 42.82 

VIAZI VITAMU 37 3.35 

NGANO 19.3 0.67 

MIGOMBA 313.7 3537.6 

MBOGA MBOGA 18.6 112.5 

MAPARACHICHI 13.5 1518.7 

JUMLA 2158.95 7,567.05 
 

Wastani wa Uzalishaji wa Mazao ya Biashara kwa Mwaka  

MAZAO YA BIASHARA Ha. TANI 
KAHAWA 1057.7 22159.4 

PARETO 9.7 9.7 

JUMLA 1,067.4 22,169.1 

 

Wastani wa Uzalishaji wa Mifugo kwa Mwaka 

Na. AINA YA MFUGO IDADI 
1 Ng’ombe  wa asili   1565 

2 Ng’ombe wa maziwa   87 

3 Mbuzi wa asili   1313 

4 Mbuzi wa kisasa  8 

5 Nguruwe  223 

6    Kuku wa asili   2731 

7 Kuku  wa kisasa   1954 

8 Kondoo  125 

9  Mbwa   157 

10 Sungura   417 

11    Simbilisi  220 

JUMLA 8800 



 

Huduma za kijamii 

Kata ya Iwiji ina jumla ya Shule za msingi tano (5) ambazo ni Shule ya msingi Iwiji, Isende, 

Sayuma, Izumbwe II na Shihola  Kata ya Iwiji ina Shule moja ya Sekondari ambayo ni Iwiji. 

Kata ya Iwiji ina jumla ya vituo vya zahanati viwiili (2) ambavyo ni Zahanati ya Kijiji cha Iwiji, 

Pamoja na Zahanati ya Kijiji cha Izumbwe II. 

Kata ya Iwiji inao mradi wa maji unaohudumia Kijiji cha Iwiji kwa Vitongoji baadhi ambavyo ni 

Iwiji, Mabula, Ipasa na Vimetu. Chanzo cha mradi huu wa maji ni Kijiji cha Iwala Kata  ya Itale 

Wilaya ya Ileje Mkoa wa Songwe. 

Kata ya Iwiji inayo machinjio moja ambayo ni nguvu kazi ya Wananchi (yaani ilijengwa na 

Wananchi wa Kijiji cha Iwiji). Machinjio hii ni ya Ng’ombe ,Mbuzi , Kondoo na Nguruwe 

Kata ya Iiweji inajumla ya maghala mawili ambayo yanapatikana katika Vijiji vya Iiwji pamoja 

na KIjiji cha Isende, maghala haya yanasaidia Wakulima na Kata hii  kuhifadhi mazao hasa 

msimu wa kilimo  hasa kilimo cha Mahindi  na Kahawa. 

Kata ya Iwiji inajumla ya vikundi arobaini na moja (41) ambapo vikundi 3 ni vya Wanawake, 3 

nivya vijana , 3 ni vya Waviv, 31 ni vikundi mchanganyiko pamoja na kikundi 1 cha kikoba. 

Kata ya Iwiji inayo miradi mbalimbali ambayo inaendelea na shughuli za Ujenzi katika Vijiji 

tofauti tofauti vinavyounda Kata hii, Miradi hiyo ni kama ifuatavyo;- 

1. Ujenzi wa vyoo Wanafunzi Shule ya msingi Iwiji ambayo imefikia usawa wa lenta 

2. Ujenzi wa vyoo Shule ya msingi Isende Kijiji cha Isende, ambapo vyoo vipo katika hali 

ya mashimo 

3. Ukarabati wa vyumba vya madarasa Shule ya msingi Shihola Kijiji cha Isebde 

4. Ujenzi wa vyoo Vyumba  za Walimu Shule ya msingi Izumbwe II 

5. Ujenzi wa choo Shule ya msingi Izumbwe II ambao ujenzi upo hatua ya shimo 

6. Ujenzi wa vyumba  ya Mwalimu Shule ya msingi Sayuma Kijiji cha Izumbwe  II ambapo 

ujenzi upo hatua ya upauaji pamoja na ujenzi wa choo cha Wanafunzi ambapo kipo 

katika hatua za kupaua lakini bado uchimbaji wa Shimo 

7. Ujenzi wa Shule, Ujenzi huu unafanywa na vitongoji vitatu(3) kutoka Kijiji cha 

Iwiji(yaani Tambalale, Soneto na Mtukula). Ujenzi huu ulianza mwaka 2008 ambapo 

mpaka sasa kuna vyumba(2) madarasa, Ofisi za Walimu, vyoo vya Wanafunzi matundu 

10, vyoo vya Walimu, vyumba ya Mwalimu ambayo hatua za umalizaji. 

8. Ujenzi wa Zahanati ya Kijiji cha Isende ambayo ipo katika hatua ya upauaji ambapo  pia 

mahitaji muhimu yote yapo 

9. Ujenzi wa jengo la ofisi ya Kijiji cha Iwiji, Ujenzi huu unaendelea  ambapo mpaka sasa 

umefikia katika hatua ya lenta 

 


