
MRADI WA KUNUSURU KAYA MASIKINI TASAF 

UTANGULIZI 

Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya ni miongoni mwa Halmashauri saba (7) zinazotekeleza 

mpango wa kunusuru kaya masikini katika mkoa wa Mbeya. Katika Halmashauri ya 

Wilaya ya Mbeya Mpango huu ulianza kutekelezwa Julai 2015, baada ya wawezeshaji 

kutoka TASAF Makao Makuu kuutambulisha mpango kwa wadau wakiwemo 

waheshimiwa madiwani, Mh. Mbunge, wakuu wa idara na wawezeshaji 70 kutoka ngazi 

ya kata. 

Mpango wa TASAF katika Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya unatekelezwa katika vijiji 

105 kati ya vijiji 152. Jumla ya kaya 10,325 zinanufaika na mpango huu ambapo mpaka 

sasa jumla ya Tsh. 3,299,308,000.00 zimetolewa kwa walengwa kati ya Tsh. 

3,331,728,000.00 zilizotolewa na TASAF Makao Makuu. Tsh 32,420,000.00 

zimerudishwa TASAF Makao Makuu kwa walengwa hawakuweza kujitokeza kutokana 

na sababu mbalimbali zikiwemo vifo na kuhama katika vijiji waliyotambuliwa na 

kuhamia vijiji vingine. 

MCHAKATO WA KUTAMBUA KAYA MASIKINI 

Mchakato wa kutambua kaya masikini umefanywa na wananchi kwa kushirikiana na 

wawezeshaji ngazi ya wilaya kwa kuzingatia vigezo vya umasikini vilivyobainishwa na 

mpango wa TASAF taifa. Katika mchakato huu kila kijiji kilichopo ndani ya mradi 

kinakua na Kamati ya usimamizi wa jamii (CMC) ambayo imepatiwa mafunzo ya 

utambuzi wa kaya masikini katika maeneo yao. Kamati ya CMC ikikamilisha kazi ya 

utambuzi wa kaya masikini inawasilisha horodha hiyo katika mkutano mkuu wa kijiji 

kwa ajili ya kupitishwa. 

Lengo la mpango wa TASAF katika Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya ni kuwafikia kaya 

14,195 lakini katika mchakato wa utambuzi kamati za CMC pamoja na mikutano mikuu 

ya vijiji imepitisha jumla ya kaya 12,075 sawa na asilimia 85 ya lengo. Lakini kutokana 

na mfumo wa vigezo vya kitaifa kaya 10,556 ndizo zilibainika kuwa na vigezo vya 

umasikini, na katika zoezi la uandikishaji kaya 10,325 kati ya kaya 10,556 zilizobainika 

kuwa na umasikini ndizo zilizojitokeza kujiandikisha ambapo ni sawa na asilimia 98. 

UHAWILISHAJI FEDHA 

Utaratibu wa utoaji wa fedha unafanywa na kamati ya usimamizi wa jamii CMC 

iliyochaguliwa na wananchi katika kijiji husika. Kamati ya CMC inaundwa na wajumbe 

14 ambao ugawanyika katika makundi mawili. Licha ya kufanya kazi ya kuchukua fedha 

benki na kuigawa kwa walengwa, kamati ya CMC utekeleza majukumu mengine kama 



vile; kufuatilia utimizaji wa masharti kwa walengwa (kwa kufuata kalenda), kutao elimu 

kwa walengwa pamoja na kutunza fedha. 

JINSI KAMATI YA CMC INAVYOFANYA KAZI 

Siku ya malipo kamati ya CMC hufika ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji Halmashauri ya 

Wilaya ya Mbeya kwa ajili ya kuchukua hundi ya kutolea fedha benki. Baada ya 

kuchukua fedha kamati hurudi kujijini kwa ajili ya kufanya malipo kwa walengwa. Fedha 

zinazobaki ambazo walengwa hawakujitoza kwa sababu mbalimbali kama vile kifo au 

kuhama, fedha hizo hurudishwa benki, na kamati husika inawasilisha hati ya kuweka 

fedha benki “pay in slip” Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji tayari kwa kurudishwa TASAF 

Makao Makuu. 

AWAMU ZA MALIPO 

Tangu mpango huu uanze kutekelezwa katika Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya mwezi 

Julai 2015 hadi Februari 2017 malipo yamefanywa kwa awamu 10. Wanufaika wa mradi 

huu hupokea fedha kwa vipindi vya miezi miwili katika kila dirisha la malipo kwa 

kupokea ruzuku ya msingi na ruzuku ya masharti.  


