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SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA) 1982

(NA.7 YA 1982)

SHERIA NDOGO

Imetungwa chini ya kifungu cha 148

SHERIA NDOGO ZA (UANZISHAJI WA MFUKO WA AFYA YA JAMII) WA HALMASHAURI
YA WILAYA YA MBEYA 2004.

Jina 1. Sheria hizi Ndogo zitajulikana kama Sheria Ndogo za (uanzishaji
wa Mfuko wa Afya ya Jamii) wa Halmashauri ya Wilaya ya
Mbeya, 2004 na zitaanza kutumika mara baada ya kuchapishwa
kwenye Gazeti la Serikali.

Matumizi 2. Sheria hizi Ndogo zitatumika katika eneo lote la mamlaka ya
Halmashauri.
Tafasiri 3 “‘Halmashauri” Maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya,;

Katika Sheria hizi Ndogo tasfiri za neno zitatumika kama ifuatavyo:-

Sheriana 1ya “Bodi" maana yake ni Bodi ya Huduma za Afya ya Halmashauri
mwaka 2001 iliyoundwa kwa mujibu wa kifungu Na 86A cha Sheria

“Kadi " maana yake ni kadi itakayotolewa kwa mwanachama na
Bodi ya Huduma za Afya ya Halmashauri;

“Mchango” maana yake ni mchango wa fedha, utakaotolewa na
mchangiaji wa Mfuko wa Afya ya Jamii kwa hiyari;

“Mganga Mkuu wa wilaya” maana yake ni daktari ambaye ni
msimamizi mkuu wa shughuli zote za huduma za afya wilayani;

“Sheria” maana yake ni sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za
Wilaya) 1982

“Huduma za afya " maana yake ni pamoja na huduma zote za afya
zinatolewa na Hospitali za serikali na watu binafsi, na
zinajumuisha huduma zingine za afya zilizoanzishwa kwa
madhumuni ya kutoa huduma za afya ikiwa ni pamoja na vituo vya
afya na zahanati;

-
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(1)

“Kaya” maana yake ni: -

(@) mama, Baba na watoto wenye umri chini ya miaka
kumi na minane; au

(b) mwanachama yeyote aliyefikia umri wa miaka kumi na
minane au zaidi na awe na mtoto au bila mtoto
mwenye umri chini ya miaka kumi na minane na:

(c) taasisi yoyote.

“taasisi” ni pamoja na shule au vyuo, vilivyosajiliwa kwa mujibu wa
Sheria au taasisi yoyote itakayokuwa imekubaliwa na kuidhinishwa
na Bodi;

‘mwanachama” maana yake ni pamoja na kaya inayochangia
kwenye Mfuko wa Afya ya Jamii;

‘ada ya mtumiaji “ ni ada inayotozwa na Hospitali, kituo cha afya
au zahanati, kwa ajili ya huduma ya afya iliyotolewa kwa
mtumiaji ambaye siyo mwanachama wa Mfuko

“kituo cha tiba kilichoteuliwa” maana yake ni kituo kinachotoa
huduma za afya na ni pamaja na kituo chochote
kilichoanzishwa na kinachoendeshwa kwa malengo
malengo ya kutoa huduma za afya kiwe kianamilikiwa na
Halmashauri, Serikali, taasisi za kidini au Mtu binafsi
ambacho kinahusika na mfuko wa afya ya jamii.

“Malilpo ya huduma” maana yake ni malipo yanayo tozwa na kituo
cha tiba kilichoteuliwa kwa watu ambao sio wanachama
wanapopatiwa huduma za afya katika kituo hicho.

Kutakuwepo na Mfuko wa Afya ya Jamii utakaoanzishwa kwenye
eneo la Halmashauri ambapo fedha zote zitakapochangwa kwa
mujibu wa sheria hizi ndogo, ambapo kaya zitakuwa zikilipia
huduma za afya na Serikali itatoa mchango wake wa fedha kama
jazilio kwa mchango kutoka kwenye kaya.

Fedha zote za Mfuko zitatumika kama mpango wa hiari ambapo
kaya zitakuwa zikilipia huduma za Afya kabla hajaugua kwa
utaratibu utakaowekwa na halmashauri.

Matumizi ya fedha yatafanywa na kusimamiwa na Bodi ya huduma
za afya kwa mujibu wa Sheria hizi Ndogo;

Malengo ya Mfuko yatakuwa ni:-

(a)kutafuta vyanzo vya fedha kutoka katika jamii kwa ajili ya kutoa
huduma bora za afya kwa wanachama :

(b)kutoa huduma bora za afya zinazopatikana kwa kutumia
mipango mizuri ya kifedha; na
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(c) kuboresha huduma za afya katika jamii kwa kugawanya
madaraka na kuzipa nguvu jamii katika kufanya maamuzi na
kuchangia katika masuala yanayohusu afya zao.

lli kufanikisha malengo yake makuu kuhusiana na Mfuko, Bodi
itakuwa na kazi zifuatazo:-

Itasimamia masuala na shughuli zote zinazohusu Mfuko wa Afya
ya Jamii;

kusimamia mapato ya Mfuko wa Afya ya Jamii;

kuweka malengo ya Mfuko;

Kupitia ripoti na taarifa kutoka kamati ya Afya za Kata au chanzo
kingine chochote;

Kuratibu makusanyo, matumizi na kudhibiti mapato ya mfuko;

Vyanzo vya mapato ya Mfuko vitatokana na:

fedha zote zitakazopokelewa kutokana na michango vya
wanachama,

Ruzuku kutoka Halmashauri ya wilaya, Serikali Kuu, wafadhili na
wahisani mbalimbali toka ndani na nje ya Halmashauri;

michango ya watu binafsi wanaoishi ndani na nje ya Halmashauri;
malipo ya fedha ya wasiokuwa wanachama wa Mfuko kwa kupata
huduma ya afya;

fedha zozote halali ambazo mfuko unaweza kuzipata toka mahali
pengine popote.

Kutakuwepo na akaunti maalum ya Mfuko wa Afya ya Jamii katika
Benki inayotumika na Halmashauri ambayo fedha zote
zitakazokusanywa kwa ajili ya Mfuko zitahifadhiwa na kutolewa
Wawekaji saini wa akaunti ya Mfuko watachaguliwa na Bodi na
watakuwa ni wa kundi ‘A" na “B”" na kwa namna yoyote hakuna
pesa zitakazotolewa kwenye akaunti ya Mfuko bila saini kutoka
kwa kila mmoja katika makundi hayo.

Watia saini kwenye hundi za Mfuko watakuwa kama ifuatavyo:-

(a) Mwenyekiti wa Bodi na mjumbe mmoja wa Bodi ambao
watakuwa ni wa Kundi “A”;

(b) Katibu wa Bodi ambaye atakuwa ni Mganga Mkuu wa
Wilaya na Mweka Hazina wa Halmashauri ambao watakuwa
ni Kundi “B”

Katika kila mwaka wa fedha wa Halmashauri, Bodi itakuwa ikitoa
taarifa ya akaunti ya Mfuko kama ikatavyokuwa imeagizwa na
Halmashauri;

Akaunti ya Mfuko itakaguliwa na wakaguzi waliochaguliwa kwa
mujibu wa kanuni za fedha za Serikali za Mitaa.
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Mapema iwezekanavyo baada ya mwaka wa fedha wa Halmashauri,
Bodi itatakiwa kuandaa taarifa ya mapato na matumizi ya fedha za
Mfuko na kuwasilisha kwa Halmashauri.

(1)

(2)

(3)

Miezi miwili kabla ya kuanza kwa mwaka wa fedha wa
Halmashauri, Bodi itaandaa taarifa ya mwaka ya mipango na
bajeti kwa kuonyesha kiwango kinachotarajiwa kupatikana na
mgawanyo wa fedha kwa ajili ya utoaji huduma za afya na
maendeleo katika maeneo ya Halmashauri.

Bodi inaweza kuandaa bajeti ya ziada kama kutakuwa na haja ya
kufanya hivyo na mazingira yataruhusu.

Mipango na bajeti ya Mfuko itaandaliwa kulingana na utaratibu
kama ilivyoainishwa katika vifungu vidogo (1) na (2) hapo juu
ambayo ni lazima iwasilishwe kwenye Halmashauri kwa ajili ya
kuthibitishwa.

Bodi itakuwa na wajumbe wafuatao:-

(1)

(2)

a) Wawakilishi wane wa watumiaji huduma za Afya(jamii) kati yao

wawili ni lazima wawe ni wanawake;

b) Mwakilishi mmoja kutoka watoa huduma za afya bila faida na

mwakilisi mmoja kutoka watoa huduma za afya binafsi kwa faida
waliochaguliwa na Halmashauri ya wilayakutoka vituo vya kutoa
huduma za afya ambavyo tayari vina mkataba wa kutoa huduma
za afya na Bodi;

) Mwenyekiti wa kamati ya Elimu, Afya na Maji;

d) Afisa mipango wa wilaya,

e) Mganga mkuu wa wilaya ambaye atakuwa katibu wa Bodi;

f)  Mwakilishi mmoja kutoka Hospitali ya Halmashauri na

g) Mwakilishi mmoja toka timu ya uendeshaji wa huduma za afya ya

mkoa.

Mjumbe wa Bodi atakuwa na sifa zifuatazo;-

(a) awe raia wa Tanzania

(b) awe na umri si chini ya miaka ishirini na tano na si zaidi ya
miaka sabini;

(c) awe amehitimu elimu ya sekondari kidato cha nne na
kuendelea;

(d) awe na uzoefu na amewahi kuonyesha uwezo wake wa
kuongoza katika shughuli za huduma ya jamii;

(e) awe na sifa za uongozi; na

(f) asiwe na wadhifa wowote wa kisiasa kupitia chama

Mjumbe wa Bodi atakuwa madarakani kwa kipindi cha miaka
mitatu kuanzia tarehe aliyochaguliwa na anaweza kuchaguliwa
tena kwa kipindi cha miaka mitatu.

Endapo nafasi yeyote ya mjumbe wa Bodi itaachwa wazi kwa
sababu ya kifo, kujiuzulu au ulemavu utakaomfanya ashindwe
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kushiriki kikamilifu kama mjumbe au kwa sababu nyingine yeyote
ile, mjumbe mwingine atachaguliwa kuziba nafasi hiyo iliyoachwa
wazi.

Usimamizi na uendeshaji wa Mfuko utakuwa chini ya:-

(a) Halmashauri ya wilaya kupitia Bodi ya huduma za Afya ya
Halmashauri katika ngazi ya wilaya;

(b) Kamati ya Maendeleo ya Kata kupitia Kamati ya afya ya
Kata, katika ngazi ya Kata na

Mfuko kwa ujumla utakuwa chini ya usimamizi wa Bodi ambayo
itakuwa na majukumu yafuatayo:
(a) kuratibu shughuli zinazohusu Mfuko ;
(b) kusimamia, kudhibiiti na kuelekeza usimamizi katika vyanzo
vya Mfuko; na
(c) kuhakikisha kuwa Mfuko unatumika na kusimamiwa
kikamilifu na kwa ufanisi.

Kutakuwa na Kamati Afya_ ya Kata.

Kamati ya Afya ya Kata itakuwa na wajumbe wafuatao:-
(a) Diwani anayewakilisha kata husika;
(b) Afisa Mtendaji wa Kata;
(c) Mwalimu Mkuu mmoja kutoka kwenye shule ya msingi ambayo ip«
kwenye kata husika;
(d) Wajumbe wawili wanachama wa Mfuko wanaoiwakilisha jami
husika ambapo mmoja wao ni lazima awe mwanamke;
(e) Tabibu wa Afya Mfawidhi au Tabibu Mfawidhi Msaidizi; wa Kituc
cha Afya, ambaye atakuwa Katibu wa Kamati;
()  Mjumbe mmoja atakayeteuliwa na Kamati ya Maendeleo ya Kat:
ndani ya eneo la kata; na
(g9 Mjumbe mmoja atakayeteuliwa na Kamati ya Maendeleo ya Kat:
kutoka kwenye vyama vya kijamii kutoka kwenye kata.
Mwenyekiti wa Kamati wa Afya ya Kata atachaguliwa kutoka miongon
mwa wajumbe.
Endapo Kamati ya Afya ya Kata itashindwa kutekeleza kazi zake
Halmashauri itatoa onyo au kuivunja na kufanya utaratibu wa uchaguzi w:
wajumbe wengine katika muda usiozidi miezi mitatu.

Kamati ya Afya ya Kata itakuwa na majukumu yafuatayo:-

(a) kuwahamasisha na kuandaa jamii kujiunga na Mfuko wa
Afya ya Jamii;

(b) kuandaa orodha na kuratibu idadi ya wajumbe wa Mfuko
wa Jamii

(c) kusimamia wakusanyaji wa michango ya Mfuko;

(d) kuratibu viwango vya uchangiaji kwenye huduma za afya;

(e) kupitia utendaji wa Mfuko wa Afya ya Jamii na kutoa
mapendekezo na ufumbuzi;

L
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(2)

(f) kuanzisha na kuratibu mipango ya Afya ya Jamii na;
(g) kuendesha mikujjtano ya wajumbe wa Mfuko wa Afya ya Jamii;

Kamati ya Afya ya Kata, itakaa baada ya miezi mitatu, na katibu atatoa
notisi ya maandishi wiki moja kabla ya siku ya Kikao.

Fedha zitakazokusanywa na Mfuko zitatumika kwa madhumuni
yafuatayo:-

(a)
(b)

masuala yanayohusiana na afya yaliyotajwa katika mpango wa
afya na kuidhinishwa na Bodi; na
suala au shughuli yoyote muhimu ya afya kama ilivyoiainishwa

kwenye mipango ya Afya.

(1)

(1)

(2)

(1)

itakavyoonekana inafaa na kama itaidhinishwa na Bodi

Kila mwanachama wa Mfuko atapewa kadi baada ya kulipa mchango
wake wa mwaka.

Kwa kuanzia, viwango vya michango vitakuwa kama vilivyo ainishwa
kwenye kifungu cha 21cha sheria hii ndogo. Kadi haitatolewa hadi hapo
mchango wote utakapokuwa umelipwa.

Kwa kuzingatia sheria ya Mfuko wa Afya ya Jamii za mwaka 2001,na
utaratibu utakaowekwa na Halmashauri kila mtu atakayepewa stahili ya
msamaha ni lazima atapewa kadi ya uanachama. Na Halmashauri
husika italipia kadi hiyo.

Kwa wanachama ambao ni Taasisi wakati wakiwa likizo kwenye shule
zao itabidi Halmashauri kwa kushirikiana na uongozi wa shule kuweka
utaratibu wa kuwapatia wanachama wao vibali maalum vya kuonyesha
kuwa wao ni wanachama wa Mfuko wa Afya ya Jamii

Kila mwanachama atakuwa na haki ya kisheria kupata huduma ya afya
aliyolipia kabla ya kuugua katika kituo alicholipia mchango wake ndani ya
eneo la Halmashauri kwa kuzingatia yafuatayo;
(a) huduma ya afya kwa baba, mama na watoto wao wenye umri
chini ya miaka kumi na nane;
(b) kutoa mapendekezo kuhusu huduma za afya kupitia kituo chake
cha tiba ambayo yatafanyiwa kazi na Bodi; na
(c) kushirikishwa kikamilifu katika uandaaji na utekelezaji wa mpango
wa upatikanaji wa huduma za afya, katika eneo la Halmashauri.

Kila kaya itachangia kiasi cha shilingi elfu kumi (12,000/=) kwa
mwaka.

(miezi kumi na miwili) kuanzia siku na tarehe aliyochangia. Mtu
yeyote ambaye hatajiunga na Mfuko atatakiwa kulipa Ada ya
mtumiaji; Shilingi elfu moja (1,000/=) ngazi ya Zahanati, Shilingi
elfu moja mia tano (1,500/=) ngazi ya Kituo cha Afya na ngazi ya
Hospitali ya Wilaya shilingi elfu mbili (2,000/=).



(2) Bila ya kujali yaliyoelezwa kwenye kifungu kidogo cha (1) cha
fungu hili, Halmashauri, kwa azimio lake, inaweza kupunguza
kiwango cha Ada ya mtumiaji kama itakavyoona inafaa kwa
kuzingatia vigezo maalumu itakavyojiwekea.

Adhabu 23. Mtu yeyote ambaye:-
a) atakwenda kinyume na masharti ya sheria hizi ndogo; au
b) atafanya kitendo chochote ambacho kitaizuia Bodi kufanya
kazi zake kwa ufanisi; au
c) atatumia vibaya mali na rasilimali za Mfuko na
kusababisha kutofikia malengo ya Bodi; au
d) atashindwa kwa uzembe kutekeleza wajibu wake kwa
mujibu wa sheria hizi ndogo:
Atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atalipa faini
isiyozidi shilingi Laki tatu au kwenda jela kwa kipindi kisichozidi
miezi kumi na mbili au vyote, faini na kifungo

Muhuri wa Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba umewekwa katika Sheria hizi ndogo katika kikao
cha Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya kilichofanyika tarehe 21 mwezi wa Aprili, Mwaka 2004.

Mbele ya :

NAKUBALI,

..... MREseocad
Raphaet Kilangiro Kimoleta _—,
MKURUGENZI 2: HALMASHAURI (W)

/
4

Mhe.Julius Adam Nswila
MWENYEKITI WA HALMASHAURI (W)

. <
-"/

AL

Mhe. (Brig. Jen. Mst) H.A.H Nawilizi (Mb)

WAZIRI WA NCHI OFISI YA RAIS,
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA



