HOTUBA YA MGENI RASMI KATIKA SHUGHULI YA UTOAJI
HUNDI ZA MIKOPO YA WANAWAKE

¢ Ndugu Mkurugenzi Mtendaiji;

Wadau toka taasisi mbalimbali

o Kamati ya mikopo ya Wilaya;

* Maafisa Maendeleo ya Jamii;

o Wanavikundi Wote;

» Wageni Waalikwa ,Mabibi na Mabwana;

Awali ya yote napenda kuchukua fursa hii kumshukuru Mwenyenzi Mungu
kwa kutuwezesha kuiona siku hii ya leo.

Napenda kuchukua nafsi hii kuwapongeza Idara ya Maendeleo ya Jamii kwa
kazi nzuri wanazofanya katika kuhakikisha maendeleo na Ustawi wa wananchi
unafikiwa.

Katika siku ya leo nina majukumu makubwa mawilimoja ni
kuwakabidhi mikopo ya wanawake na vijana lakini pia jukumu
kubwa nililonalo ni kuzindua jukwaa la wanawake la wilaya.

MIKOPO YA WANAWAKE NA VIJANA:

Napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa uongozi wa Halmashauri ya
Wilaya kwa kuona umuhimu wa kuviwezesha vikundi vya wanawake na vijana
kwa kuvipa mikopo yenye masharti nafuu.Vile vile nichukue fursa hii
kuwapongeza Maafisa Maendeleo ya Jamii ngazi ya kata kwa kuvilea vikundi
na hatimae kuwa na sifa za kupata mikopo hii.

Nafurahi kusikia kwamba mikopo hii imewafikia watu wa makundi mbalimbali
kama vile walemavu, wajane, wanawake na waathirika wa ugonjwa wa
VVU/UKIMWI. Mikopo imesaidia kuinua hali za kiuchumi kwa makundi hayo
kwani walengwa wa mikopo hii wameboresha shughuli zao za uzalishaji mali,
hii ni kutokana na riba ndogo inayotozwa na mifuko hii yaani asilimia 10%
kwa mwaka ukilinganisha na riba inayotozwa na vyombo vingine vya fedha.

Nafurahi kusikia Kwa sasa mifuko hii inajiendesha yenyewe, hii ni kutokana na
riba inayotozwa pamoja na michango ya Halmashauri inayochangia kwa
asilimia kumi ya kila mapato yake kwa mifuko yote hivyo haitegemei fedha
toka Wizarani. Mpaka sasa mifuko hii ina mtaji usiopungua Tsh
257,830,136.00/= napenda kuipongeza Halmashauri ya Wilaya Mbeya kwa
niaba ya Idara ya Maendeleo ya Jamii kwa juhudi na mikakati yao ya kuweza
kukuza mtaji wa mifuko hii.



Ni matarajio yangu kuwa mikopo hii itatumika kama ilivyotarajiwa ili kuweza
kufikia malengo yaliyokusudiwa na kutekeleza Sera ya Maendeleo na Ilani ya
Chama Tawala inayotutaka kuwezesha wananchi kiuchumi ili kujiletea
maendeleo endelevu.

Pia naomba nichukue fursa hii kuwapongeza wanavikundi mliobahatika kupata
mikopo siku ya leo kwani nimesikia kuwa Halmashauri ina vikundi
visivyopungua 210 vilivyo hai kati ya hivi, vikundi 31 vya wanawake
vinakabidhiwa mkopo leo yenye jumla ya Tsh 121,000,000/= na vikundi 15
vya vijana vinakabidhiwa mkopo wa Tsh 53,000,000/= Vikundi hivi vinatoka
katika kata 15 kati ya kata 28. Naamini kuwa vikundi hivi vimechanguliwa kwa
kuzingatia vigezo muhimu vilivyowekwa na Wizara husika.

Hivyo basi ni matumaini yangu mikopo hii mlipata leo itaanza kurejeshwa
mara tu baada ya kuisha kipindi cha siku 30 kwa kufuata utaratibu
mliowekewa na kuzingatia vipengele vyote vilivyosainishwa kwenye mkataba
wa mikopo hii.

Kumbukeni kuwa mikopo hii sio Zawadi hivyo basi ni vema ikarejeshwa kwa
wakati ili kuwawezesha wengine kunufaika na mikopo hii. Vilevile sitegemei
kuona kikundi chochote kinachukuliwa hatua za kisheria kutokana na
kushindwa kurejeshwa kwa wakati.

UZINDUZI WA JIKWAA LA WANAWAKE LA WILAYA:

Uanzishwaji wa majukwaa ya wanawake umekuja baada ya kutambua kuwa
wanawake wamekuwa hawapati fursa za kutosha za kiuchumi hapa Tanzania na
hata Duniani kote na hii inatokana na kutokuwa na usawa katika fursa, uwezo wa
Kupata mitaji, ajira na baadhi ya maeneo malipo ya kazi kwa wanawake yamekuwa
sio sawa na wanaume. Kuondoa matabaka na sheria ambazo zitasaidia kuondoa
ubaguzi wa kiuchumi kwa wanawake ni jambo la muhimu sana katika kuleta
maendeleo ya usawa katika pato la taifa, jamii na familia. Ushiriki wa wanawake
katika uchumi unaleta mabadiliko makubwa sana katika familia, jamii na nchi kwa
ujumla.

Katika kusaidia kufikia malengo ya Maendeleo Endelevu ambayo pia yamesisistiza
Uwezeshaji wa Wanawake Kiuchumi, Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa aliteua timu
ya viongozi na wataalam akiwemo Mhe. Makamu wa Rais Mama Samia Hassan
Suluhu ambao watafanya kazi kama chombo cha juu katika kutambua na kuweka
mikakati ya kupunguza na kuondoa pengo kubwa ambalo limejengeka duniani na
kuongeza ushiriki wa wanawake katika uchumi duniani kote.

Uwezeshaji wanawake kiuchumi ni muhimu kwa kuhakikisha malengo ya maendeleo
endelevu na Malengo ya 50/50 ya Dunia yanafikiwa ifikapo mwaka 2030. Kufuatia



umuhimu huu Mhe. Makamu wa Rais Mama Samia Hassan Suluhu ameelekeza
kuwepo kwa Majukwaa ya Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi katika Mikoa na
Halmashauri zote za Tanzania, kwani majukwaa haya yatasaidia kuongeza uelewa
wa wanawake katika uchumi, biashara, upatikanaji wa mitaji, sheria za nchi katika
masuala ya uchumi na jinsi ya kujitegemea kiuchumi.

Serikali imeweza pia kuanzisha Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wanchi Kiuchumi
ambalo linasimamia utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi
kwa kuwaongoza Watanzania kwenye uchumi imara kwa kuhakikisha kunakuwepo
mazingira mazuri ya biashara na uchumi shirikishi.

Kwa kuliona suala hili la uwezeshaji kwa umuhimu wake Halmashauri ya wilaya ya
mbeya imelitekeleza hili kwa kufanya mambo yafuatayo:

e Kuhamasisha wanawake kuunda vikundi vya kiuchumi ili kukusanya mawzo na
kujiletea maendeleo yao wenyewe

e Kutoa mafunzo vya ujariamaliumuhimu wa vikundi,utunzaji —wa
kumbukumbu,matumizi sahihi ya fedha za ndani pamoja na mikopo na
uimarishaji wa vikundi

« Kuwaunganisha wanawake na taasisi binafsi kama vile CARITAS ili kujipatia
fursa nyinginezo.

« Kuwahamasisha wanawake kugombea nafasi mbalimbali za uongozi ili kufikia
50/50

e Sambamba na hilo, halmashauri imeendelea kusimamia kikamilifu Mfuko wa
Wanawake (WDF) ili kuviwezesha vikundi vya wanawake kwa kuvipatia
mikopo yenye riba nafuu ya asilimia kumi (10%) kwa ajili ya kuendeshea
shughuli za ujasiriamali.

o Uwezeshaji wa mikopo yenye riba nafuu

Katika kutekeleza adhima ya serikali ya kufikia Malengo ya Maendeleo Undelevu na
Malengo ya 50/50 ya Dunia ifikapo mwaka 2030, natamka rasmi kuwa JUKWAA LA
UWEZESHAJI WANAWAKE KIUCHUMI LA HALMASHAURI YA WILAYA YA
MBEYA limezinduliwa.

Niwatakie shughuli njema za uzalishaji ili kuleta maendeleo katika ngazi ya familia
zenu, Kata, Halmashauri yetu na Taifa kwa ujumla.

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA



