
1.0 UTANGULIZI 

Bandari Kavu  ni eneo maalum (lisilo na bahari wala ziwa) linalotumika kwa shughuli zote za bandari 

kama vile kupokea na kutoa mizigo inayoingi na kutoka sehemu mbalimbali ndani na nje ya nchi, chini ya 

usimamizi wa Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania (TPA). 

1.1 Shuguli zinazofanywa Bandari kavu 

Katika bandari kavu shughuli zifuatazo zinafanyika ili kuhakikisha kuwa mizigo yote inayotoka na kuingia 

nchini haipotei  na kulipiwa ushuru (kodi) kulingana na thamani ya mzigo husika: 

 Kupokea na kuhakiki idadi ya mizigo inayoingia 

 Kufanya ukaguzi wa mizigo yote inayoingia na kutoka nchini 

 Kuimarisha ulinzi wa mizigo yote inayoingia na kutoka nchini 

 Kutunza kumbukumbu  na taarifa ya kila mzigo unaoingia na kutoka nchini 

 Kutoza ushuru (kodi) kwa kila mzigo unaoingia na kutoka nchini 

2.0 UJENZI WA BANDARI KAVU NYANDA YA JUU KUSINI 

Nyanda ya Juu Kusini mwa Tanzania inajumlisha mikoa saba (7) ambayo ni; Mkoa wa Mbeya, Songwe, 

Ruvuma, Rukwa, Katavi, Iringa na Njombe. Kiuchumi eneo la nyanda za Juu Kusini mwa Tanzania ni 

muhimu sana katika kukuza uchumi wa taifa kwa kufanya biashara na nchi za jirani, kwani Tanzania 

inapakana na nchi nane kati ya nchi hizo nne zinapakana na Tanzania kupitia Nyanda za Juu Kusini, nchi 

hizo ni Malawi, Msumbiji, Zambia na Kongo (Kongo Mashariki).  Lakini kati ya nchi hizo nchi mbili 

zinapakana na Mkoa wa Mbeya, na kabla ya mkoa huo haujagawanywa mwaka 2015 na kupatikana 

mkoa wa Songwe, Mbeya ilikua inapakana nan chi tatu ambazo ni Malawi, Msumbiji na Zambia.   

Biashara za kimataifa kati ya nchi na nchi hufanywa kwa urahisi kwa nchi husika kuimarisha 

miundombinu ya usafirishaji na uchukuzi wa bidhaa, miundombinu hiyo ni kama vile; Bandari, Barabara, 

reli, na viwanja vya ndege. Licha ya Serikali ya Tanzania kuendelea kumairisha miundombinu hiyo kwa 

upande wa Nyanda za Juu Kusini kama vileujenzi wa barabara za kimataifa (Tanzania-Zambia na 

Tanzania-Malawi), uimarishaji wa reli ya TAZARA inayoiunganisha Tanzania na nchi ya Zambia, ujenzi wa 

Uwanja wa ndege wa Kimataifa wa Songwe. 

Licha ya Serikali Kuchukua jitihada hizo za kimaendelo lakini bado kumekuwa na changamoto ya 

kusafirisha mizigo kutoka Tanzania kwenda katika nchi wateja kupitia upande wa nyanda za Juu Kusini, 

nchi hizo ni; Kongo (Kongo Mashariki), Malawi, Zambia Zimbabwe na Botswana kutokana na umbali 

uliopo toka bandari kuu ya Dar es Salaam. Hivyo ujenzi wa Bandari Kavu katika mikoa ya nyanda za Juu 

Kusini haswa Mkoa wa Mbeya ambako ndiko kwenye milango ya kuingilia na kutokea kwa nchi wateja 

zilizobainishwa hapo juu, ndio suruhisho pekee la kunusuru kuendelea kwa biashara kati ya Tanzania na 

nchi hizo kwani itasaidia kupunguzia kilomita 805 toka Dar es Salaam hadi Mbeya.   



Juae Kheri MseseMeneja wa bandari kanda ya Ziwa nyasa, katika mkutano na wananchi wa kata ya 

Inyala tarehe 11 Agosti, 2017 amesema kuwa Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania (TPA) 

inakabiliwa na chanamoto kadha wa kadha lakini kubwa ni umbali uliopo toka Bandari ya Dar es Salaam 

kwenda katika nchi wateja hali inayoweza kusababisha wateja wengi kutotumia bandari ya Dar es 

Salaam na kuchagua bandari za nchi nyingine kutokana na gharama za kusafirisha mizigo.  

 “Changamoto tunazozipata katika masoko yetu katika nchi ya Malawi, Zambia, Kongo, na Botswana na 

Zimbabwe, sehemu zote hizo changamoto kubwa iliyokuwepo ni mfano katika nchi ya Malawi ni umbali 

kutoka katika bandari ya Dar es salaam kufika miji kama Lilongwe, na Blantaya. Mathalani kutoka Dar es 

Salaam mpaka Blantaya kuna takribni Kilomita 2000 na ukilinganisha na bandari za Nakala na Beira kuna 

kilomita 700 kwa hiyo unaona kwamba wananchi wa Malawi wanaweza kuchagua badari za Nakala na 

Beira kufanya biashara kuliko bandari yetu kubwa ya Dar es salaam. Sasa kwa kutambua hilo Mamlaka 

ya Usimamizi wa Bandari kimkakati kabisa tumechagua ili eneo la Mbeya kuweza kuweka bandari kavu 

ambayo itakua inauwezo wa kuleta huduma karibu kabisa na tutapunguza takribani kilomita 1000 mtu 

kusafiri kwenda bandari ya Dar es salaam. Kwa maana hiyo tutaweza kuwahudumia vizuri wananchi wa 

Malawi, kwa maana Blantaya, Lilongwe na miji mingiine, lakini vilevile tutakuwa tumawasogezea karibu 

watu wa Kongo ambao tunapata changamoto katika upande wa Lobito na Welbis bay, lakini watu wa 

Zambia pia tutawasogezea hiyo mizigo kwa ukaribu zaidi“ 

2.1 Eneo la mradi  

Mradi wa bandari kavu unatajiwa kujengwa katika Mkoa wa mbeya, Wilaya ya Mbeya kata ya Inyala, 

kijiji cha Makwenje.  Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya imetenga eneo lenye ukubwa wa ekari 110 

ambapo Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania (PTA) imeridhia. 

Eneo hili limetengwa baada ya kufanyika tathimini kwa kutumia picha ya anga, Tathimini iliyobainisha 

kuwa eneo hilo linafaa kwa Shughuli za bandari na kujengwa bandari kavu kwa sababu eneo hilo lipo 

karibu na barabara kuu ya Tanzania-Zambia, Tanzania-Malawi. Pia eneo hili limepitiwa na reli ya 

TANZARA, hivyo kushinda vigezo vyote vya kuwa Bandari Kavu. 

2.2 Faida za kuwepo Bandari Kavu Inyala 

 Kupunguza gharama kwa wateja za kusafirisha mizigo toka bandari ya Dar es Salaam kwenda 

kwenye maeneo yao 

 Kuwabakisha wateja kuendelea kutumia bandari ya Tanzania kuliko kukimbilia katika bandari 

washindani za nchi zilizopo kusini mwa Afrika. 

 Kuiongezea ufanisi bandari ya Dar es Salaam kwa kuipunguzia msongamano wa mizigo 

 Kuiongezea kazi reli ya TAZARA katika kusafirisha mizigo toka Dar es Salaam kuileta kwenye 

Bandari kavu Inyala, Mbeya. 

 



3.0 HATUA ZILIZOPANGWA KUFANYIKA ILI KUKAMILISHA UJENZI WA BANDARI KAVU INYALA 

Katika ujenzi wa bandari kavu Inyala hatua kuu tatu zimepangwa kufanyika ili bandari hiyo iweze 

kukamili na kufanya kazi. Hatua hizo ni; Kutwaa eneo linalotarajiwa kujengwa bandari kavu, kulipa fidia 

na kuanza ujenzi wa miundombinu ya bandari kati eneo husika. Katika hatua hizi hatua ya kwanza 

itafanywa na Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya na hatua ya pili na tatu itafanywa na Mamlaka ya 

Usimamizi wa Bandari Tanzania (TPA) ambao ndio wasimamizi na waendeshaji wa mradi huo. 

3.1 kutwaa eneo linalotarajiwa kujenga bandari kavu 

Eneo lilipangwa kujengwa bandari kavu lenye ukubwa wa ekari 110 lililopo kijiji cha Makwenje kata ya 

Inyala linamilikiwa kimila na wanachi. Kwa mujibu wa Sheria ya Kutwaa Ardhi ya Mwaka 1967, inaeleza 

kuwa Serikali ikitaka kutwaa ardhi inayomilikiwa na wananchi haina budi kulitwaa eneo hilo kwa kulipa 

fidia kulingana na bei elekezi kama ilivyobainishwa kwenye kifungu cha 3 cha Sheria ya Ardhi Na. 4 ya 

Mwaka 1999, na pia kwa kuzingatia muongozo wa fidia wa mwaka 2012.  

Kama ilivyoelezwa hapo juu kuwa hatua ya kutwaa eneo itatekelezwa na Halmashauri ya Wilaya ya 

Mbeya, hivyo Halmashauri hiyo haina budi kufanya mambo yafuatayo kwa ajili ya kulitwaa eneo hilo; 

 Kufanya uhamasishaji kwa wananchi wamiliki na wanaolizunguka eneo hilo ili kuutambua mradi 

unaotarajiwa kujengwa 

 Kuwatambua/kumtambua wamiliki/wamiliki wa eneo linalotarajiwa kujengwa mradi wa Bandari 

Kavu 

 Kufanya tathimini kwa kila kipande cha ardhi kilichoendelezwa na kischoendelezwa kwa ajili ya 

kulipa fidia 

 Kuandaa ripoti ya ulipaji fidia 

3.2 Kulipa Fidia 

Hatua hii inafanyika baada ya kukamilika kwa hatua ya kwanza, ambapo hapa wananchi wote 

waliotambuliwa kuwa ni wamiliki wa eneo hilo na kufanyiwa tathimini watalipwa fidia ya maeneo yao 

(fidia ya ardhi iliyoendelezwa na ardhi isiyoendelezwa) pamoja na posho mbalimbali kama zilivyoelezwa 

kwenye Sheria ya kutwaa maeneo ya Mwaka 1967. lakini si kila mtu anakuwa na sifa ya kulipwa posho 

bali inalipwa kwa watu wenye sifa maalumu kama inavyoelezwa hapo chini. 

Posho ya usumbufu, posho hii inalipwa kwa kila mwananchi ambaye ambaye eneo lake linatwaaliwa na 

Serikali. Posho hii inalipwa kutokana na faida inayopatika kwa kuweka pesa kwenya akaunti ya amana 

ambayo inakuwa ni asilimia nane (8%) ya pesa inayofidiwa kwa mhanga. 

Posho ya upotevu wa makazi, posho hii inalipwa kwa mhanga ambaye ameanzisha makazi katika eneo 

ambalo analipwa fidia (amefanya maendelezo ya kujega nyumba ana anaishi katika nyumba hiyo). Posho 

hii inalipwa  ili kumuwezesha mhanga kupata sehemu nyingine ya kuishi wakati anafanya utaratibu wa 

kujenga nyumba nyingine. Hivyo atalipwa kodi ya pango ya miezi 36 (miaka mitatu). 



Posho ya upotevu wa faida, posho hii inalipwa kwa mhanga ambaye amelifanyia maendelezo eneo lake 

kwa kuweka kitega uchumi kama vile mgahawa, nyumba ya kulala wageni, grosali n.k. Hapa mhanga 

atalipwa upotuvu wa faida wa miezi 36 (miaka mitatu). Posho hii inalipwa baada ya mtaalamu kufanya 

tathimini na kubaini faida halisi aliyokuwa anaipa mhanga katika biashara yake. 

Posho ya usafiri, posho hii inalipwa kwa mhanga ambaye ameanzisha makazi katika eneo analolipwa 

fidia (amejenga na anaishi katika eneo hilo). Kwa lungha nyingine posho hii inaitwa posho ya usafiri 

ambayo inalipwa ili kumuwezesha mhanga kuhama katika eneo hilo.  Analipwa nauli ya kusafirisha 

mizigo tani 12 katika kilomita 20. 

3.3 Kuanza kwa ujenzi wa miundombinu  

Hatua hii itatekelezwa baada ya kufanyika kwa hatua ya kwanza na ya pili. Hapa mradi uliokusudiwa 

unaanza kutekelezwa kwa hatua za ujenzi ambao utafanywa na Mamlaka ya Usimamizi wa bandari 

Tanzania (TPA) 

4.0 KAZI ZILIZOFANYIKA  

Kulingana na hatua zilizopangwa kuchukuliwa ili kukamilisha mradi huu, kazi inayoendelea sasa ni kazi ya 

kulitwaa eneo kusudiwa. Katika hatua hii mambo kadhaa yameshakamilika, ambayo ni; 

Kufanya uhamasishaji, kazi ya uhamasishaji imefanywa kwa kutekeleza kazi kuu nne ambazo 

zinajumuisha kikao kimoja na mikutano mitatu.  

Kazi ya kwanza ilikua ni mkutano wa hadhara ulifanyika tarehe 11 Agosti, 2017. Mkutano huo 

uliwahusisha wananchi wote wa kata ya Inyala ambapo Mkuu wa Mkoa, Mhe. Amosi Makalla ndiye 

aliyekuwa muwasilisha mada mkuu. Lengo la mkutano huo lilikuwa ni kutoa elimu kwa wananchi juu ya 

umuhimu wa kujenga bandari kavu Inyala.  

Kazi ya pili ya uhamasishaji imefanyika kwa kufanya kikao na viongozi wa kijiji cha Makwenje ambapo 

ndipo eneo la mradi lilipo. Kikao hicho kimefanyika tarehe 18 Agosti, 2017 ambapo Mwenyekiti wa kijiji, 

Mtendai wa kijiji, wajumbe wa Halmashauri ya kijiji, pamoja na wazee maarufu wa kijiji walihudhuria 

kikao hicho. Lengo la kikao lilikuwa ni kuwaeleza majukumu yao katika kukamilisha mradi wa ujenzi wa 

bandari kavu. 

Kazi ya tatu ilikuwa ni kufanya mkutano wa hadhara na wananchi wa kijiji cha Makwenje. Mkutano huu 

ulifanyika tarehe 18 Agosti, 2017, lengo la mkutano huu lilikuwa ni sawa na lengo la mkutano uliofanyika 

tarehe 11 Agosti, 2017 lakini mkutano uliwahusisha wananchi wa kijiji cha Makwenje pekee. 

Kazi ya nne ilikuwa ni kufanya mkutano na wananchi wanaomiliki vipande vya ardhi katika eneo kusudio 

la kujenga Bandari Kavu. Mkutano huu ilifanyika tarehe 11 Septemba, 2017. Lengo la mkutano huu 

lilikuwa ni kuwaeleza stahiki zao watakazozipata kabla ya eneo hilo kutwaaliwa na Serikali. 

Kazi nyingine iliyofanyika ni Kulibaini eneo na wamiliki wa eneo husika, kazi hii imefanywa na 

wataalam wa Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya kwa kushirikiana na viongozi wa kijiji cha Makwenje. Kazi 



imefanyika tarehe 30 Agosti, 2017 kwa kuweka alama kwenye eneo la mradi, kisha uongozi wa kijiji 

ukawatafuta wamiliki wa maeneo hayo. 

5.0 KAZI INAYOENDELA SASA 

Kazi inayoendelea sasa katika eneo la mradi ni kufanya uthamini, ambapo wataalamu toka ofisi ya 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya wapo katika eneo la mradi wakiendelea na 

kazi ya kumfanyia tathimini kila mhanga katika eneo lake. Kazi hii inatarajiwa kukamilika mwisho wa 

mwezi Oktoba. 

HITIMISHO 

Bandari kavu tarajiwa ya Inyala itakuwa ni tawi la bandari kuu ya Dar es Salaam, ambapo inakadiliwa 

kuwa zaidi ya asilimia sabini ya mizigo inayopokelewa katika bandari kuu ya Dar es Salaam itasafirishwa 

kuletwa katika bandari kavu ya Inyala. Hivyo kuwafanya wateja wanaotoka katika nchi za Malawi, 

Zambia, Kongo Mashariki, Zimbabwe na Botswana kutofika Dar es Salaam, jambo litakalosaidia 

kumpunguzia mteja gharama za kusafirisha mizigo yake.  

Hivyo shabaha ya Serikali ni kuukamilisha mradi huu kwa haraka ili biashara iendelee kushamiri, 

tunawaomba wananchi waiunge mkono Serikali yao kwani kufanikiwa kwa malengo ya Serikali ndiko 

kufanikiwa kwa maendeleo ya wananchi.   


